พระรอด กรุเก่แก่พันกว่าปีพิมพ์ใหญ่นิยม วัดมหาสัน ลำพูนสุดหาดูได้ยาก

พระรอดพิมพ์ใหญ่ กรุเก่าแก่ วัดมหาวันลำพูน สภาพสวยสมบูรณ์สุดๆ ที่หาดูได้ยากมากในปัจจุบัน เป็นพระที่ผู้คนต้องการมีเก็บไว้มากที่สุดอีกองค์หนึ่ง ส่วนใหญ่จะถูกเก็บไว้กับ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ และด้วยราคาเช่าบูชาที่ค่อนข้างสูงเอาการครับ ของดีก็อย่างงี้แหละครับ ที่เห็นอยู่ทั่วไปส่วนใหญ่เป็น พระแท้แต่กรุใหม่ หรือพระเลียนแบครับ บางที่นำเอาเนื้อพระรอดที่แตกหักมาบดทำชึ้นมาใหม่ แต่คนที่ดูเป็นจะรู้ครับ ผมจึงอยากเอามาให้ดูเห็นกันด้วยอีกทางครับเพื่อศึกษาให้ขัดเจนขึ้นครับ ลองติชมได้ครับไม่ว่ากันครับ ่สำหรับท่านที่อยากมีเก็บไว้สักองค์และพอเช่าบูชาได้ ผมยินดีครับ แบ่งปันกันครับ แต่คงแบ่งได้ไม่มากครับ จะเก็บไว้ให้ลูกหลานดูชมกันครับ

เชื่อกันว่า หากใครมีท่านเก็บบูชาไว้แล้ว ชีวีตจะมีแต่ความเจริญรุ่งเรื่อง นี่เป็นเหตุผลที่นักธุรกิจ ข้าราชการ และเซียนใหญ่ทำไมถึงเก็บไว้ครับ  ถึงแม้ราคาจะค่อนข้างสูง แต่ก็ถือว่าสุดคุ้มครับ กับสิ่งดีๆที่มีน้อยท่านจะได้มีเก็บไว้  พระเบญจภาคี หากพูดถึงเรื่องการเช่าบูชากันจริงๆ อาจพูดได้ว่า  ประเมินค่ามิได้เลยครับผม

097 2212129 . คุณภูมิ

โดย phoom2514 - เมื่อ 6 มกราคม 2560
  ชอบ 0  /  เข้าชม 168  /  ความคิดเห็น 2
ดูข้อมูลต่อ

แสดงความคิดเห็น

(รองรับไฟล์รูปภาพนามสกุล .jpg, .png, .gif)